NPC thu thập thủ công ngoài thành

Đây là phiên bản npc tĩnh (không tự di chuyển), chỉ được sinh ra khi trên map có 1 số lượng quái tổn thất nhất định nên muốn thấy các npc này xuất hiện, sau khi restart server, bắt buộc phải giết quái.

Hướng dẫn
  1. Download file nén về >> View attachment npc thu thap.zip
  2. Jải nén và lấy 2 thư mục settings script đã giải nén rồi chép đè chúng vào thư mục gs.
  3. Đồng bộ hóa folder settings với client bằng cách chép đè folder settings đã giải nén vào folder settings của client
    You must be registered for see images

Đây là phiên bản npc tĩnh (không tự di chuyển), chỉ được sinh ra khi trên map có 1 số lượng quái tổn thất nhất định nên muốn thấy các npc này xuất hiện, sau khi restart server, bắt buộc phải giết quái.

Hướng dẫn
  1. Download file nén về >> View attachment 334
  2. Jải nén và lấy 2 thư mục settings script đã giải nén rồi chép đè chúng vào thư mục gs.
  3. Đồng bộ hóa folder settings với client bằng cách chép đè folder settings đã giải nén vào folder settings của client
trước tiên chân thành cảm ơn bác đã share file. mình đang loay hoay bữa giờ vì không biết làm cách nào để có chức năng này,kiến thức dev thì không có chạy hỏi khắp nơi nhưng lại chẳng có ai biết vụ này. mình cũng xin góp ý một chút là như này. vụ mấy cái npc thì thấy xuất hiện hơi nhiều với lại mấy cái map gần thành thị như đông,tây,nam, bắc thành thì chỉ nên xuất hiện các npc sơ cấp mỗi loại kỹ năng thu thập chỉ nên xuất hiện 1 npc ví dụ như tập linh = ruơng nát, đào khoáng = tinh thiết, kéo tơ = lông thỏ....các map xa hơn xíu thì xuất hiện theo tỉ lệ 6:4 ví dụ 60% bách luyện cuơng / 40% tinh thiết... và cái đang ngóng bác nhất là npc tự động sinh ra sau x thời gian cố định ví dụ 5 phút chỉ sinh ra 1 npc thu thập ruơng nát hoặc tinh thiết

vụ mấy cái npc thì thấy xuất hiện hơi nhiều với lại mấy cái map gần thành thị như đông,tây,nam, bắc thành thì chỉ nên xuất hiện các npc sơ cấp mỗi loại kỹ năng thu thập chỉ nên xuất hiện 1 npc ví dụ như tập linh = ruơng nát, đào khoáng = tinh thiết, kéo tơ = lông thỏ....các map xa hơn xíu thì xuất hiện theo tỉ lệ 6:4 ví dụ 60% bách luyện cuơng / 40% tinh thiết...

Cảm ơn đóng góp của bạn. Đây thực chất là bản beta, mình chưa test trên thực tế nhưng đúng là mật độ của nó hơi nhiều. Ý tưởng của bạn về việc mỗi thành, mỗi map có 1 nguyên liệu đặc thù rất hay, mình cũng đã nghĩ sơ qua nhưng như thế lại kkhông công bằng lắm với các nghề khác. Ví dụ kéo tơ, hầu như xunh quanh các thành thị đều có xuất hiện thỏ, nên nếu khu vực này không có lông thỏ thì lại vô lí. Sói xám, sói xanh xuất hiện cả ở Đường Môn, Dương Môn, Cái Bang, và Nam Thành Đô cũng vậy, ở những khu vực này chắc chắn fải có da sói. Da gấu chỉ có ở nơi có gấu như Long hổ động 2. Da cáo chỉ có ở Long Tuyền Thôn, Vũ Di Sơn.

Đây là những nguyên liệu đặc thù mà có thể dễ dàng quan sát thấy. Nhưng có những nguyên liệu khác thì không dễ phân bố. Mình đã hạn chế bản đồ rất nhiều. Ví dụ, mía chỉ mọc ở những map có nước. Khoáng thì tập trung nhiều trong động. Trong động thì ko mọc cây và ít có dược liệu.

Tỉ lệ có lẽ mình sẽ giảm xuống cho hợp lí và sẽ cập nhật ở bản sau.

và cái đang ngóng bác nhất là npc tự động sinh ra sau x thời gian cố định ví dụ 5 phút chỉ sinh ra 1 npc thu thập ruơng nát hoặc tinh thiết
5 phút thì hơi lâu. 2 fút chắc hợp lí cho 1 npc thuộc 1 loại.

Cũng chưa biết rõ cơ chế hoạt động của nó thế nào nữa.

---------- Post added at 12:43 PM ---------- Previous post was at 12:25 PM ----------

Thực ra mình đang có ý tưởng cho phép may trang phục bởi Cẩm Nương - Thành Đô từ các nguyên liệu thu thập này nữa cơ:
https://learn.forumvi.com/t1454-ban-do-thu-thap-da-va-to

Cũng có thể tạo ra các linh thạch từ các nguyên liệu này:
https://learn.forumvi.com/t1450-ban-do-thu-thap-da-quy

Ví dụ kéo tơ, hầu như xunh quanh các thành thị đều có xuất hiện thỏ, nên nếu khu vực này không có lông thỏ thì lại vô lí. Sói xám, sói xanh xuất hiện cả ở Đường Môn, Dương Môn, Cái Bang, và Nam Thành Đô cũng vậy, ở những khu vực này chắc chắn fải có da sói. Da gấu chỉ có ở nơi có gấu như Long hổ động 2. Da cáo chỉ có ở Long Tuyền Thôn, Vũ Di Sơn.

Đây là những nguyên liệu đặc thù mà có thể dễ dàng quan sát thấy. Nhưng có những nguyên liệu khác thì không dễ phân bố. Mình đã hạn chế bản đồ rất nhiều. Ví dụ, mía chỉ mọc ở những map có nước. Khoáng thì tập trung nhiều trong động. Trong động thì ko mọc cây và ít có dược liệu.

Bạn đã điều chỉnh được file chưa cho mình xin với. Cảm ơn trước ạ

bạn tìm được cách cho nó di chuyển tự do chưa bạn. Chứ đứng yên không giống bản gốc (có thể di chuyển theo mọi hướng, mình phải đi tìm mới gặp)

Mình test thử 1 cái mọi thứ đều bình thường, có điều không di chuyển được thôi

---------- Post added 11-21-2020 at 12:20 AM ---------- Previous post was 11-20-2020 at 11:54 PM ----------

Hoặc nếu không di chuyển tự do được thì lấy luôn hình ảnh cái cây cho đẹp (Bản gốc chỉ dùng hình cái túi trên thôi) Vì nếu di chuyển hình cây thì vô lý :p

---------- Post added at 12:28 AM ---------- Previous post was at 12:20 AM ----------

hay là do npc nhỉ?? có 1 số loại NPC tạo ra không cần set gì nó cũng di chuyển tự do. Hình như cái túi hồi xưa mình gặp to hơn cái túi này thì phải. Để mình tìm tiếp xem

bạn tìm được cách cho nó di chuyển tự do chưa bạn. Chứ đứng yên không giống bản gốc (có thể di chuyển theo mọi hướng, mình phải đi tìm mới gặp)

Mình test thử 1 cái mọi thứ đều bình thường, có điều không di chuyển được thôi

---------- Post added 11-21-2020 at 12:20 AM ---------- Previous post was 11-20-2020 at 11:54 PM ----------

Hoặc nếu không di chuyển tự do được thì lấy luôn hình ảnh cái cây cho đẹp (Bản gốc chỉ dùng hình cái túi trên thôi) Vì nếu di chuyển hình cây thì vô lý :p

---------- Post added at 12:28 AM ---------- Previous post was at 12:20 AM ----------

hay là do npc nhỉ?? có 1 số loại NPC tạo ra không cần set gì nó cũng di chuyển tự do. Hình như cái túi hồi xưa mình gặp to hơn cái túi này thì phải. Để mình tìm tiếp xem

Npc túi nguyên liệu của vng bị xóa rồi hay sao ấy. Đúng là npc có script di chuyển riêng.

Hiện tại có hướng mod lại như sau: Hình dạng thì lấy kích thước của "Linh Phù", còn script thì lấy của npc nào đó thôi. Vì túi nguyên liệu là loại npc talking nên npc nào cũng đc vì nó không tấn công player.

Ở trong settings/npcres có 1 file quy định kiểu hình npc, chỉ cần copy rồi mod 1 chút là có 1 cái túi "Linh Phù" có thể di tự di chuyển.

Tuy vậy mình vẫn thấy để nguyên bản hiện tại hợp lí hơn. Làm gì có túi nào biết tự di chuyển ⍩⃝

Con npc ngự trù khi đối thoại với nó và bấm vào rời khỏi gs báo lỗi này làm sao mọi người
LUA_SCRIPT_EXECUTE_ERROR, [/script/ÖÐÔ*Ò»Çø/ã꾩/npc/Óù³ø.lua][SayHello11]

Mình fix được rồi dư số 11 ^^
Tiện cho mình hỏi mình muốn pack cái thư mục ui trong client. pack xong làm như thế nào để nó nhận ạ, khai báo package nó nằm ở vị trí nào mọi người. Tại chỉnh sửa cái giao diện 1 tí mà cái ui đã thử qua máy 2 encoding khác là nó khác. Nên muốn pack lại cho cố định.
và cái sổ tay sống trong game làm sao để có vậy ạ. Mua ở ngự các không có. Kim phiếu cũng không

Chỉnh sửa lần cuối:
Lúc trước có bài của bạn congdantoancau nói về tệp thiết yếu. Có ngự các và thêm đồ vào shop tạp hóa của bạn volam2. Giờ mất sạch. Đúng là có không chép. Giờ bí.

---------- Post added at 07:42 PM ---------- Previous post was at 07:39 PM ----------

của bạn có dùng được lệnh Gm không. nếu dùng được thì

?gm ds AddItem(2,19,1,1)

Nhờ vào sổ tay này bạn sẽ học được hết kỹ năng thu thập1 kỹ năng chế tạo
Mình có dùng gm nhưng mình đang thử lại tất cả nền thuongeopi để mần mấy cái nhiệm vụ như singelplay luôn cho giống game nhập vai một người chơi chay có thể một mình làm nhiệm vụ. Quay về diablo vậy á. Tới đoạn kỹ năng thu thập quá hai cái bí. Nên muốn thêm item vào shop tạp hóa hay ngự các ấy. Tìm bài cũ rollback rồi bác ạ.

Hướng dẫn
  1. Download file nén về >> View attachment 334

Mình ko rành, xin bạn giúp đỡ ạ. Mình dùnng winscp kết nối server, copy 2 cái đó vào folder GS rồi. Mình cũng qua client để copy rồi. Mà khi vào game thì đi thử hết 2 map là Bắc Tuyền Châu và Nam Thành Đô vẫn chưa thấy có npc nguyên liệu ạ. Mình có thử đánh ở mỗi map hơn 10 con quái rồi cũng ko thấy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hello bro, về cái npc thu thập kỹ năng sống này đợt đầu mới ra cày cuốc là nó có script tự move random trên map đấy, hình ảnh res mỗi loại có hình riêng, các vật phẩm thu thập xuất hiện theo cấp kỹ năng theo lv map.
VD: map thành thị quái 1x cấp thu thập toàn bộ là câp1,
map môn phái quái 2x là cấp 2, các hang động map cạnh map môn phái quái 3x là cấp3...
Thank bro về việc đưa quay lại cái chức năng tốn time nhưng mang đậm bản sắc chế đồ xanh đồ tím cày cuốc của những ver đầu tiên.

Lâu lắm không thấy bạn post nhỉ :p

Các bạn test thử xem nó di chuyển như vậy giống hồi xưa không?

Mã:
?gm ds npcIndex = CreateNpc("Tiªn phï","Da r¾n", GetWorldPos());AddUnitStates(npcIndex, 7, 3);

Vấn đề còn lại là tìm script chính để chèn vào. Nếu không tìm được thì chắc viết lại script khi đánh quái sẽ xuất hiện... hoặc bỏ vào systemtimetask rồi cho nó xuất hiện mỗi 30 phút ....

Lâu lắm không thấy bạn post nhỉ :p

Các bạn test thử xem nó di chuyển như vậy giống hồi xưa không?

Mã:
?gm ds npcIndex = CreateNpc("Tiªn phï","Da r¾n", GetWorldPos());AddUnitStates(npcIndex, 7, 3);

Vấn đề còn lại là tìm script chính để chèn vào. Nếu không tìm được thì chắc viết lại script khi đánh quái sẽ xuất hiện... hoặc bỏ vào systemtimetask rồi cho nó xuất hiện mỗi 30 phút ....

Cái này nó xuất hiện theo thời gian á. Nó xuất hiện cùng lúc với mấy con boss xanh

ngày trước là
đi săn cái này
theo giờ thu thập xong khoảng 15p hay bao phút đó sau quay lại là nó hiện rồi =))
nhớ tọa độ của nó
còn nó chạy loanh quanh thì đi tìm
trước ngày lv 54 nên ko lên mấy maps lv cao được chỉ tìm mấy cái ở maps môn phái với maps thành thị =)) toàn nl cấp thấp

ngày trước là
đi săn cái này
theo giờ thu thập xong khoảng 15p hay bao phút đó sau quay lại là nó hiện rồi =))
nhớ tọa độ của nó
còn nó chạy loanh quanh thì đi tìm
trước ngày lv 54 nên ko lên mấy maps lv cao được chỉ tìm mấy cái ở maps môn phái với maps thành thị =)) toàn nl cấp thấp

Nhớ lúc trước ..... Mình cũng 54 một thời gian..... Tăng lên 55 mới học được skill 55 mà phải nạp tiền vào mới có giờ chơi nên để 54 khỏi nạp. Chơi offline không đánh với ai mà đồ càng hiện đại thì chán lắm. Nên mình muốn tái hiện lại thu thập miễn phí... ngoài thành cho vui

Nhớ lúc trước ..... Mình cũng 54 một thời gian..... Tăng lên 55 mới học được skill 55 mà phải nạp tiền vào mới có giờ chơi nên để 54 khỏi nạp. Chơi offline không đánh với ai mà đồ càng hiện đại thì chán lắm. Nên mình muốn tái hiện lại thu thập miễn phí... ngoài thành cho vui
giờ chơi sv onl hay offline cũng lười không muốn cầy từ lv10-rồi 20 rồi cấp cao hơn =))
vng nó còn free cấp hết rồi chủ yếu đồ với điểm để lên soái

File script thu thập là script/caiji còn thêm cho nó xuất hiện tại các map thì ở setting ... Muốn cho npc tự di chuyển thì có 1 hàm chỉ cần mở nó pà nó tự di chuyển vng tắt nó đi rồi nên ko di chuyển thôi

Bên trên